Công

Có được tách sổ diện tích nhà chung cư?

Tin đăng ngày : 13/09/11 | 1095 lượt xem

Hỏi :

Gia đình tôi đang ở chung cư Khu Trung Hòa, Nhân Chính (Hà Nội) có diện tích là 70m2, đã có sổ đỏ do quận Thanh Xuân cấp. Nay tôi muốn tách sổ cho em tôi phần diện tích là 36m2. Theo quy định hiện hành thì có cho phép tách không?

Trả lời :

Điều 23, Quyết định 08/2008/QĐ-BXD ngày 28/5/2008 của Bộ Xây dựng ban hành quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư quy định chủ sở hữu nhà chung cư không được thay đổi kết cấu, thiết kế của phần sở hữu riêng hoặc phần sử dụng riêng. Với quy định này, việc chia tách căn hộ để xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở là không thể thực hiện được.

Theo chúng tôi, để được Nhà nước công nhận quyền sở hữu đối với phần diện tích tặng cho, bạn và em bạn phải là đồng chủ sở hữu của căn hộ nói trên (sở hữu chung theo phần). Khi hoàn tất việc xác lập hợp đồng tặng cho tại cơ quan công chứng, các bên tiến hành thủ tục đăng ký biến động (đăng bộ) để được ghi nhận quyền sở hữu theo quy định tại Điều 5, Thông tư 20/2010/TT-BTNMT ngày 22/10/2010 của Bộ Tài nguyên và Môi trường về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắn liền với đất.

Theo DiaOcOnLine.vn

Các tin mới hơn

Các tin cũ hơn

Tags